Diving beetles, 'yan gidan Dytiscidae, kwari ne masu ban sha'awa na ruwa da aka sani da dabi'ar cin nama.Wadannan mafarautan da aka haifa na halitta suna da na'urori na musamman da ke sa su yin tasiri sosai wajen kamawa da cinye abin da suka farauta ko da kuwa ya fi su girma.
Wannan shine dalilin da ya sa kasancewarsu a cikin akwatin kifaye, musamman waɗanda ke da ƙananan kifaye da shrimp, na iya kuma zai haifar da babbar matsala.
A cikin wannan labarin, zan shiga cikin halaye na zahiri, abubuwan da ake so na abinci, yanayin rayuwa, da buƙatun wurin zama na Diving beetles da tsutsansu.Zan kuma ba da haske kan yuwuwar haɗari da la'akari da ke da alaƙa da adana beetles a cikin kifaye, musamman a cikin mahallin da za su iya yin illa ga rayuwar ƙananan kifaye da yawan jama'ar shrimp.
Etymology na Dytiscidae
Sunan iyali "Dytiscidae" ya samo asali ne daga kalmar Helenanci "dytikos," wanda ke nufin "iya yin iyo" ko "dangantaka da ruwa."Wannan suna daidai yana nuna yanayin ruwa da kuma iya yin iyo na ƙwaro na wannan iyali.
Masanin ilimin halittu na Faransa Pierre André Latreille ne ya kirkiro sunan "Dytiscidae" a cikin 1802 lokacin da ya kafa rarrabuwar iyali.Latreille ya shahara saboda gagarumar gudunmawar da ya bayar a fannin ilmin halitta da kuma kafa tsarin harajin kwari na zamani.
Amma ga sunan gama-gari na “Diving beetles”, wannan sunan da suka samu saboda iyawarsu ta musamman na nutsewa da iyo cikin ruwa.
Tarihin Juyin Halitta na Diving Beetles
Diving beetles sun samo asali ne a lokacin Mesozoic Era (kimanin shekaru miliyan 252.2 da suka wuce).
A tsawon lokaci, sun sami ɗimbin yawa, wanda ya haifar da haɓaka nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan jiki, girma, da zaɓin muhalli.
Wannan tsarin juyin halitta ya ba da damar Diving beetles su mamaye wurare daban-daban na ruwa a duniya kuma su zama masu cin nasara a cikin ruwa.
Taxonomy na Diving Beetles
Madaidaicin adadin nau'in nau'in yana ƙarƙashin bincike mai gudana saboda ana ci gaba da gano sabbin nau'ikan kuma ana ba da rahoto.
A halin yanzu, akwai kusan nau'ikan 4,200 na Diving beetles a duniya.
Rarrabawa da mazaunin Diving Beetles
Diving beetles suna da tartsatsi rarraba.Ainihin, ana iya samun waɗannan beetles a kowace nahiya ban da Antarctica.
Ƙwayoyin ruwa yawanci suna zaune a cikin gaɓar ruwa (kamar tafkuna, marshes, tafkuna, ko koguna masu tafiya a hankali), sun fi son masu zurfi da ciyayi masu yawa da yawan dabbobi masu wadata da za su iya samar musu da isasshen abinci.
Bayanin Diving Beetles
Tsarin jiki na Diving beetles ya dace sosai da salon rayuwarsu na cikin ruwa da kuma dabi'ar farauta.
Siffar Jiki: Diving beetles suna da elongated, lallausan, da siffar jiki mai ƙarfi, wanda ke ba su damar motsawa da kyau ta ruwa.
Girman: Girman ƙwaro masu nutsewa na iya bambanta dangane da nau'in.Wasu manyan nau'ikan na iya kaiwa tsayin inci 1.5 (cm 4).
Launi: Diving beetles sau da yawa suna da baki ko duhu launin ruwan kasa zuwa duhu kore ko jikin tagulla.Launi yana taimaka musu su haɗu cikin yanayin ruwa.
Kai: Shugaban ƙwaro mai nutsewa yana da girma kuma yana da girma sosai.Idanun yawanci suna shahara kuma suna ba da kyakkyawar hangen nesa duka a sama da ƙasa da saman ruwa.Har ila yau, suna da eriya masu tsayi, siriri, yawanci an raba su, waɗanda suke amfani da su don dalilai na azanci (gano rawar jiki a cikin ruwa).
Wings: Ƙwarƙwarar ruwa suna da fuka-fuki guda biyu.Lokacin da ƙwaro suna iyo, fikafikan suna ninkewa a jikinsu.Suna iya tashi da amfani da fikafikan su don watsewa da samun sabbin wuraren zama.
Ana canza fuka-fukan gaba zuwa gaɗaɗɗen murfin kariya da ake kira elytra, waɗanda ke taimakawa kare ƙwararrun hindwings da jiki lokacin da ƙwarƙwarar ba ta tashi.Elytra sau da yawa ana tsinkewa ko ƙugiya, yana ƙara wa ƙwarƙwarar kyan gani.
Ƙafa: Ƙwayoyin ruwa suna da ƙafafu 6.Ana amfani da ƙafafu na gaba da na tsakiya don kama ganima da motsa jiki a cikin muhallinsu.Ana gyaggyara ƙafafu na baya zuwa cikin lallausan sifofi masu kama da filafili da aka sani da ƙafafu masu kama da oar ko ƙafafu na ninkaya.Waɗannan ƙafafu suna murƙushe gashin gashi ko bristles waɗanda ke taimaka wa ƙwaro ta cikin ruwa cikin sauƙi.
Tare da kyawawan ƙafafu masu kama da ƙafa, ƙwaro yana iyo da irin wannan gudun wanda zai iya yin gogayya da kifi.
Ciki: Ciki na ƙwaro mai nutsewa yana da tsawo kuma yawanci yakan bi ta baya.Ya ƙunshi sassa da yawa da gidaje masu mahimmancin gabobin kamar tsarin narkewa, haihuwa, da tsarin numfashi.
Tsarin Numfashi.Ƙwayoyin ruwa na ruwa suna da nau'i-nau'i guda biyu, waɗanda ƙananan buɗaɗɗe ne a gefen ciki.Ƙwayoyin suna ba su damar fitar da iskar oxygen daga iska, wanda suke ajiyewa a ƙarƙashin elytra kuma suna amfani da su don numfashi lokacin da suke nutsewa.
Bayanan Bayani na Diving Beetles- Dodanni a cikin Takin Kifi da Shrimp - Tsarin NumfashiKafin nutsewa a ƙarƙashin ruwa, ƙwaro masu nutsewa suna ɗaukar kumfa na iska a ƙarƙashin elytra.Wannan kumfa mai iska tana aiki azaman na'urar hydrostatic da iskar oxygen na ɗan lokaci, yana barin su su kasance cikin nutsewa ƙarƙashin ruwa na mintuna 10-15.
Bayan haka, sai su shimfiɗa ƙafafu na baya don karya cikin tashin hankali na ruwa, suna sakin iska mai tarko kuma suna samun sabon kumfa don nutsewa na gaba.
Zagayowar Rayuwa na Diving Beetles
Zagayowar rayuwar beetles na ruwa ta ƙunshi matakai daban-daban guda 4: kwai, tsutsa, pupa, da babba.
1. Matakin Kwai: Bayan saduwa, ƙwanƙwasa mata masu nutsewa suna sanya ƙwayayensu akan ko kusa da ciyayi na ruwa, tarkace mai nutsewa, ko cikin ƙasa kusa da bakin ruwa.
Dangane da nau'in nau'in da yanayin muhalli, lokacin shiryawa yakan kasance daga kwanaki 7 - 30.
2. Matakin tsutsa: Da zarar ƙwai ya ƙyanƙyashe, tsutsar ƙwaro mai nutsewa ta fito.Larvae suna cikin ruwa kuma suna ci gaba a cikin ruwa.
Profile na Diving Beetles- Dodanni a cikin Shrimp da Tankunan Kifi - Diving Beetles LarvaeDamisar ƙwaro ana yawan kiransu da "Damisar Ruwa" saboda tsananin kamanninsu da yanayin farauta.
Suna da gawarwakin elongated ɓangarorin.Kwancen kan yana da ƙananan idanu shida a kowane gefe da kuma wasu manyan muƙamuƙi marasa imani a kowane gefe.Kamar manya irin ƙwaro, tsutsa tana shakar iska ta hanyar miƙe ƙarshen jikin ta daga cikin ruwa.
Halin tsutsa yayi daidai da kamanninsa: burinsa a rayuwa shine kamawa da cinye ganima gwargwadon iko.
Larvae suna farauta da kuma ciyar da ƙananan halittun ruwa, suna girma kuma suna molting sau da yawa yayin da suke tafiya cikin matakai daban-daban.Matsayin tsutsa na iya wucewa na makonni da yawa zuwa watanni da yawa, dangane da nau'in da yanayin muhalli.
3. Matsayin Pupa: Lokacin da tsutsa ta kai ga balaga, takan fito kan kasa, ta binne kanta, kuma ta sami karuwa.
A lokacin wannan mataki, tsutsa ta canza zuwa siffar manya a cikin yanayin kariya da ake kira ɗakin pupal.
Matakin pupal yakan wuce na 'yan kwanaki zuwa makonni biyu.
4. Matsayin Manya: Da zarar an kammala metamorphosis, babban ƙwaro mai nutsewa yana fitowa daga ɗakin pupal kuma ya tashi zuwa saman ruwa.
A wannan mataki, sun sami cikakkiyar fuka-fuki kuma suna iya tashi.Manya-manyan beetles na ruwa sun balaga cikin jima'i kuma suna shirye don haifuwa.
Ba a la'akari da ƙwaro masu nutsewa kamar kwari na zamantakewa.Ba sa nuna hadaddun halayen zamantakewa da ake gani a wasu rukunin kwari, kamar tururuwa ko kudan zuma.Madadin haka, ƙwaro masu nutsewa da farko su ne halittun kaɗaita, suna mai da hankali kan rayuwarsu da kuma haifuwarsu.
Tsawon rayuwar beetles na ruwa na iya bambanta dangane da nau'in nau'in da yanayin muhalli kuma gabaɗaya ya bambanta daga shekaru 1 - 4.
Haihuwar Diving Beetles
Profile na Diving Beetles- Dodanni a cikin Shrimp da Tankunan Kifi Halin dabi'ar jima'i da dabarun haihuwa na iya bambanta dan kadan tsakanin nau'ikan nau'ikan ƙwaro na ruwa, amma tsarin gaba ɗaya ya ƙunshi matakai masu zuwa:
1. Ƙaunar Ƙaunar Ƙwararru: A cikin ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru yawanci ba su wanzu.
2. Ƙwaƙwalwa: A cikin ƙwanƙwaran ruwa da yawa, maza suna da nau'ikan ƙwaƙƙwaran ƙwanƙwasa (kofunan tsotsa) a ƙafafunsu na gaba waɗanda ake amfani da su don haɗawa da bayan mata yayin saduwa.
Gaskiya mai ban sha'awa: Wasu lokuta maza na iya sha'awar saduwa da mata, ta yadda mata za su iya nutsewa saboda maza suna zaune a saman kuma suna samun iskar oxygen yayin da mata ba sa.
3. Haihuwa.Namiji yana tura maniyyi zuwa mace ta wata sashin haihuwa da ake kira aedeagus.Matar tana adana maniyyi don samun hadi daga baya.
4. Oviposition: Bayan jima'i, ƙwaro mai nutsewa na mace yakan haɗa su ga ciyayi da ke nutsewa ko kuma sanya ƙwai a cikin kyallen tsire-tsire na cikin ruwa ta hanyar yanke su tare da ovipositor.Kuna iya lura da ƙananan alamomi masu launin rawaya akan ƙwayar shuka.
A matsakaita, ƙwai masu nutsewa na mata na iya kwanciya a ko'ina daga dozin kaɗan zuwa ƴan ƙwai ɗari a lokacin kiwo.Ƙwayoyin suna elongated kuma in mun gwada da girma a girman (har zuwa 0.2 inci ko 7 mm).
Menene Diving Beetles Ke Ci?
Profile na Diving Beetles- Dodanni a cikin Shrimp da Tankunan Kifi - cin kwadi, kifi da sabbin ƙwaro na ruwa masu cin nama ne masu cin nama waɗanda galibi suna ciyar da nau'ikan halittu masu rai na ruwa kamar:
kananan kwari,
larvae na kwari (kamar dragonfly nymphs, ko ma tsutsa irin ƙwaro),
tsutsotsi,
dodunan kodi,
tadpoles,
kananan crustaceans,
kananan kifi,
har ma da kananan amphibians (sabbin, kwadi, da sauransu).
An san su da nuna wasu halaye na ɓarna, cin abinci akan ruɓar kwayoyin halitta ko gawa.A lokacin karancin abinci, za su kuma nuna halin cin naman mutane.Manyan beetles za su yi kama da ƙananan mutane.
Lura: Tabbas, takamaiman abubuwan zaɓin abinci na ƙwanƙwasa nutsewa sun bambanta dangane da nau'in da girmansu.A cikin kowane nau'in, suna iya cinye ganima mai yawa dangane da girman jikinsu.
Waɗannan ƙwaro an san su da tsananin sha'awar su da kuma iya kama ganima a saman ruwa da ƙarƙashin ruwa.Su mafarauta ne masu dama-dama, suna amfani da hangen nesansu da ƙwararrun damar yin iyo don bibiyar ganimarsu.
Diving beetles mafarauta ne.Yawancin lokaci suna nuna dabi'a ta farauta ta hanyar nema da kuma bin abin da suke ganima maimakon jiran ta zo musu.
Waɗannan beetles ƙwararrun ƙwararru ne kuma masu farauta a cikin yanayin ruwa.
Ƙarfinsu na yin iyo da sauri da canza alkibla cikin sauri yana ba su damar rungumar ƙasa da ƙwace ganimarsu daidai.
Me Larvae Diving Beetles Ke Ci?
Larvae na ƙwaro masu nutsewa masu cin nama ne.An san su da halin ciyarwa sosai.
Kodayake suna da abinci mai yawa kuma suna iya cinye ganima iri-iri, sun fi son tsutsotsi, leash, tadpoles, da sauran dabbobi waɗanda ba su da ƙaƙƙarfan exoskeletons.
Wannan shi ne saboda tsarin halittarsu.Tsuntsayen ƙwaro masu nutsewa sau da yawa suna da buɗe bakin rufewa kuma suna amfani da tashoshi a cikin manyan magudanar ruwa (kamar sikila) don shigar da enzymes masu narkewa a cikin ganima.Enzymes da sauri suna gurgunta su kuma suna kashe wanda aka azabtar.
Don haka, a lokacin ciyarwa, tsutsa ba ta cinye ganimarta sai dai tana tsotse ruwan 'ya'yan itace.Muƙaƙƙarfansa masu sifar sikila suna aiki azaman na'urar tsotsa, wanda ke da rami mai zurfi a gefen ciki, wanda ke ba da damar shigar da abinci mai ruwa zuwa cikin hanji.
Ba kamar iyayensu ba, tsutsa ƙwaro masu nutsewa mafarauta ne kuma suna dogaro da sata.Suna da kyakkyawar hangen nesa kuma suna kula da motsi a cikin ruwa.
Lokacin da tsutsa ƙwaro mai nutsewa ta gano ganima, za ta gangara zuwa gare ta don kama shi da manyan ƙwanƙwasa.
Shin yana da lafiya a sami ƙwararrun ƙwaro ko tsutsansu a cikin tankuna na shrimp ko kifi?
Tankin shrimp.A'a, ko kaɗan ba shi da haɗari don samun ƙwaro masu nutsewa ko tsutsansu a cikin tankunan jatan.Lokaci.
Zai zama mai haɗari sosai da damuwa ga shrimp.Diving beetles ne na halitta mafarauta kuma za su duba shrimplets har ma da manya shrimp a matsayin m ganima.
Waɗannan dodanni na ruwa suna da ƙaƙƙarfan muƙamuƙi kuma suna iya wargaza shrimp cikin daƙiƙa cikin sauƙi.Don haka, BA A SHAWARAR KABAK'A don kiyaye beetles da jatan lande tare a cikin tanki ɗaya.
Tankin kifi.Ruwan ƙwaro da tsutsansu na iya kai hari ga manyan kifi.A dabi'a, duka manyan beetles da larvae suna taka muhimmiyar rawa wajen rage yawan kifin ta hanyar farautar kifi iri-iri.
Don haka, samun su a cikin tankin kifi shima zai iya zama mara amfani.Sai dai idan kuna da manyan kifi da gaske kuma kada ku haifa.
Ta yaya Diving Beetles ke shiga cikin Aquariums?
Diving beetles na iya shiga cikin akwatin kifaye ta hanyoyi guda biyu:
Babu murfi: Ruwan ƙwaro na iya tashi da kyau sosai.Don haka, idan ba a rufe tagogin ku kuma ba a rufe akwatin akwatin kifaye ba, za su iya tashi cikin tanki kawai daga yanayin da ke kewaye.
Tsire-tsire na Ruwa: Ruwan ƙwai na ƙwai na iya shiga cikin akwatin kifaye akan tsire-tsire na cikin ruwa.Lokacin ƙara sabbin tsire-tsire ko kayan ado a cikin tankin ku, bincika sosai kuma ku keɓe su don kowane alamun ƙwayoyin cuta.
Yadda za a rabu da su a cikin akwatin kifaye?
Abin takaici, babu hanyoyi masu tasiri da yawa.Diving beetles da tsutsansu kyawawan dabbobi ne masu tauri kuma suna iya jure kusan kowane magani.
Cire Manual: Kula da akwatin kifaye a hankali kuma cire ƙwaro masu nutse da hannu ta amfani da gidan kifi.
Tarko: Ruwan ƙwaro kamar nama.Sanya tasa marar zurfi tare da tushen haske kusa da saman ruwa na dare.Ana jawo beetles zuwa haske kuma suna iya tattarawa a cikin tasa, yana sa ya fi sauƙi a cire su.
Kifi mai cin nama: Gabatar da kifin da ke cin abinci a dabi'a.Koyaya, waɗannan dodanni na ruwa suna da ingantacciyar kariya anan ma.
Idan akwai haɗari, ƙwaro masu nutsewa suna fitar da wani ruwa fari (mai kama da madara) daga ƙarƙashin farantin ƙirjinsu.Wannan ruwa yana da kaddarorin lalata sosai.A sakamakon haka, yawancin nau'in kifi ba sa samun su da dadi kuma suna guje musu.
Shin Ruwan ƙwaro ko tsutsansu na da guba?
A'a, ba su da guba.
Diving beetles ba su da muni ga mutane kuma yawanci suna guje wa haɗuwa sai dai idan sun ji barazana.Don haka, idan kun yi ƙoƙarin kama su, za su iya mayar da martani ta hanyar karewa ta hanyar cizon su azaman aikin reflex.
Saboda manyan mandibles ɗinsu, waɗanda suka dace da huda exoskeleton na ganima, cizon su yana da zafi sosai.Yana iya haifar da kumburin wuri ko itching.
A Karshe
Ruwan ƙwaro na farko kwari ne na ruwa, suna kashe yawancin rayuwarsu cikin ruwa.Sun dace da salon rayuwar ruwa kuma ƙwararrun masu ninkaya ne.
Ruwan ƙwaro da tsutsansu ƙwararrun mafarauta ne na asali.Farauta shine babban aiki a rayuwarsu.
Dabi'un dabi'unsu, haɗe da ƙwararrun sifofin jikinsu, suna ba su damar bi da kama ganima iri-iri da suka haɗa da jatan lande, soya, ƙananan kifi, har ma da katantanwa.
Lokacin aikawa: Satumba-06-2023