Dwarf Shrimp da Facts na Kiwo

Dwarf Shrimp da Facts na Kiwo

A cikin 'yan shekarun da suka gabata, na rubuta labarai da yawa game da dwarf shrimp (Neocaridina da Caridina sp.) da abin da ke shafar kiwo.A cikin waɗancan labaran, na yi magana game da sake zagayowar rayuwarsu, zazzabi, rabo mai kyau, tasirin mating akai-akai, da sauransu.

Ko da yake ina so in yi cikakken bayani a kan kowane fanni na rayuwarsu, amma na fahimci cewa ba duka masu karatu ba ne ke iya ɗaukar lokaci mai yawa don karanta su duka.

Saboda haka, a cikin wannan labarin, na haɗa wasu bayanai masu ban sha'awa da amfani game da shrimp na dwarf da gaskiyar kiwo tare da wasu sababbin bayanai kuma.

Don haka, ci gaba da karantawa don ƙarin sani, wannan labarin zai amsa yawancin tambayoyinku.

1. Mating, kyankyaso, girma, da girma

1.1.Mating:
Zagayowar rayuwa tana farawa da saduwar iyaye.Wannan ɗan gajeren lokaci ne (yan daƙiƙa kaɗan) kuma mai yuwuwar tsari mai haɗari ga mata.
Ma'anar ita ce, matan shrimp suna bukatar su daskare (zubar da tsohuwar exoskeleton) kafin su haifuwa, yana sa cuticles su yi laushi da sassauƙa, wanda ke sa hadi ya yiwu.In ba haka ba, ba za su iya canja wurin ƙwai daga ovary zuwa ciki ba.
Da zarar an hadu da ƙwai, matan dwarf shrimp za su ɗauki su na kimanin kwanaki 25 - 35.A cikin wannan lokacin, suna amfani da pleopods (swimmerets) don kiyaye ƙwai daga datti da kuma samun iskar oxygen har sai sun ƙyanƙyashe.
Lura: Maza jatantanwa ba sa nuna kulawar iyaye ga zuriyarsu ta kowace hanya.

1.2.Hatching:
Duk ƙwai suna ƙyanƙyashe a cikin 'yan sa'o'i ko ma minti.
Bayan ƙyanƙyashe, ƙananan jatantanwa (shrimplets) suna kusa da 2 mm (0.08 inci) tsayi.Ainihin, ƙananan kwafi ne na manya.
Mahimmanci: A cikin wannan labarin, Ina magana ne kawai game da nau'in Neocaridina da Caridina tare da ci gaba kai tsaye wanda jariran jarirai ke tasowa zuwa manyan mutane ba tare da fuskantar metamorphosis ba.
Wasu nau'in Caridina (misali, Amano shrimp, Red Nose Shrimp, da dai sauransu) suna da ci gaba kai tsaye.Yana nufin cewa tsutsa tana ƙyanƙyashe ne daga kwai kuma sai kawai ta zama babba.

1.3.Girma:
A cikin duniyar shrimp, kasancewa ƙarami babban haɗari ne, suna iya faɗawa kusan komai.Saboda haka, hatchlings ba sa motsawa a kusa da akwatin kifaye kamar yadda manya suke yi kuma sun fi son ɓoyewa.
Abin takaici, irin wannan hali yana hana su samun abinci saboda ba kasafai suke shiga fili ba.Amma ko da sun gwada, akwai babban damar cewa manya za su ture shrimp a gefe kuma ƙila ba za su kai ga abincin ba.
Jariri na yara ƙanana ne amma za su yi girma da sauri.Wannan mataki ne mai mahimmanci don taimaka musu su girma da kuma samun ƙarfi.
Shi ya sa muna bukatar mu yi amfani da wani nau'i na abinci foda a gare su.Zai ƙara yawan rayuwarsu kuma a cikin ƴan makonni, za su zama babba da ƙarfi don ciyar da duk inda suke so.
Yayin da shrimp na jarirai ke girma sai su zama matasa.Suna kusan 2/3 na girman manya.A wannan mataki, har yanzu ba zai yiwu a bambance jima'i da ido tsirara ba.
Matsayin girma yana ɗaukar kusan kwanaki 60.
Labarai masu alaƙa:
● Yadda za a ƙara yawan tsira ga shrimplets?
● Babban Abinci ga Shrimp - Bacter AE

1.4.Balaga:
Matakin yara yana ƙare lokacin da tsarin haifuwa ya fara tasowa.Gabaɗaya, yana ɗaukar kusan kwanaki 15.
Ko da yake ba zai yiwu a ga canje-canje a cikin maza ba, a cikin mata za mu iya ganin kasancewar ovary mai launin orange (wani abin da ake kira "Saddi") a yankin cephalothorax.
Wannan shine mataki na ƙarshe lokacin da shrimp na yara ya zama babba.
Suna girma a cikin kwanaki 75-80 kuma a cikin kwanaki 1-3, za su kasance a shirye su yi aure.Zagayowar rayuwa za ta sake farawa.
Labarai masu alaƙa:
● Kiwo da Rayuwar Rayuwa na Red Cherry shrimp
● Jinsin shrimp.Bambancin Mace da Namiji

2. Rashin hankali
A cikin shrimp, haihuwa yana nufin adadin ƙwai da ake shirya don haifuwa na gaba ta mace.
Bisa ga binciken, halayen haihuwa na mace Neocaridina davidi sun dace da girman jikinsu, adadin ƙwai, da adadin yara.
Manyan mata suna da mafi girma fecundity fiye da ƙanana.Bugu da kari, manyan mata suna da mafi girman daidaiton girman kwai, kuma mafi saurin lokacin maturation.Don haka, yana ba da mafi girman fa'idar dacewa ga jariran su.
Sakamakon gwajin
Manyan mata (2.3cm) Mata matsakaita (2 cm) Ƙananan mata (1.7 cm)
53.16 ± 4.26 qwai 42.66 ± 8.23 ​​qwai 22.00 ± 4.04 qwai
Wannan yana nuna cewa fecundity yana daidai da girman jiki na jatan lande.Akwai dalilai guda 2 da yasa yake aiki kamar haka:
1.Yana iyakance samun kwai dauke da sarari.Girman girman mace na shrimp zai iya ɗaukar ƙarin ƙwai.
2.Small mata suna amfani da mafi yawan makamashi don girma, yayin da manyan mata sukan yi amfani da makamashin don haifuwa.
Abubuwa masu ban sha'awa:
1.The maturation period oyan zama dan guntu a cikin manyan mata.Misali, maimakon kwanaki 30, yana iya zama kwanaki 29.
2.The kwai diamita zama guda ba tare da la'akari da girman mace.

3. Zazzabi
A cikin shrimp, girma da girma suna da alaƙa da yanayin zafi.Bisa ga bincike da yawa, zafin jiki yana rinjayar:
● jima'i na dwarf shrimp,
● nauyin jiki, girma, da lokacin shiryawa na ƙwai.
Yana da ban sha'awa sosai cewa zafin jiki kuma yana taka muhimmiyar rawa a cikin samuwar jima'i gametes na shrimp.Yana nufin cewa rabon jima'i yana canzawa dangane da yanayin zafi.
Ƙananan yanayin zafi yana haifar da ƙarin mata.Yayin da zafin jiki ya ƙaru, adadin maza yana ƙaruwa kamar haka.Misali:
20ºC (68ºF) - kusan 80% mata da 20% maza,
● 23ºC (73ºF) - 50/50,
26ºC (79ºF) - 20% mata kawai da 80% maza,
Kamar yadda muke iya ganin yanayin zafi mai zafi yana haifar da ƙimar jima'i na maza.
Zazzabi kuma yana da babban tasiri akan ƙwai nawa mace shrimp zata iya ɗauka da lokacin ƙyanƙyashe.Gabaɗaya, mata suna ƙara ƙwai a yanayin zafi mai girma.A 26°C (79ºF) masu binciken sun yi rajista iyakar ƙwai 55.
Lokacin shiryawa kuma ya dogara da yanayin zafi.Babban zafin jiki yana haɓaka shi yayin da ƙananan zafin jiki yana rage shi sosai.
Misali, matsakaicin tsawon lokacin shiryawa ya karu tare da rage yawan zafin ruwa a cikin tanki:
● a 32°C (89°F) – kwanaki 12
● a 24°C (75°F) – kwanaki 21
● a 20°C (68°F) – har zuwa kwanaki 35.
Kashi na matan shrimp na ovigerous suma sun bambanta a duk bambancin yanayin zafi:
● 24°C (75°F) – 25%
● 28°C (82°F) – 100%
● 32°C (89°F) – 14% kawai

Tsayin Zazzabi
Muhimmi: Yana iya zama kamar abu mai sauƙi amma a zahiri yana ɗaya daga cikin mafi mahimmanci.BAN ƙarfafa kowa ya yi wasa da zafin jiki a cikin tankunan su na shrimp.Duk canje-canje ya kamata ya zama na halitta sai dai idan kun fahimci kasada kuma ku san abin da kuke yi.
Ka tuna:
Dwarf shrimp ba sa son canje-canje.
● Yawan zafin jiki yana ƙara haɓaka metabolism kuma yana rage tsawon rayuwarsu.
● A yanayin zafi, mata suna rasa ƙwai, duk da cewa an yi takinsu.
● Rage lokacin shiryawa (saboda yawan zafin jiki) kuma an danganta shi da ƙarancin rayuwa na shrimp na jarirai.
Kashi na matan shrimp na ovigerous sun kasance ƙasa a yanayin zafi sosai.
Labarai masu alaƙa:
● Yadda Zazzabi Ya Shafi Ramin Jima'i na Jan Cherry Shrimp
● Yadda Zazzabi Ya Shafi Kiwon Dwarf Shrimp

4. Mating da yawa
Gabaɗaya, tarihin rayuwar kowane nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in halitta shine salon rayuwa, girma, da haifuwa.Dukkan abubuwa masu rai suna buƙatar kuzari don cimma waɗannan manufofin.Har ila yau, dole ne mu fahimci cewa kowace halitta ba ta da albarkatun da ba su da iyaka don rarraba tsakanin waɗannan ayyuka.
Dwarf shrimp ba su bambanta ba.
Akwai ciniki mai yawa tsakanin adadin ƙwai da aka samar da adadin kuzari (dukansu na jiki da kula da mata) da aka sanya don kula da su.
Sakamakon gwaje-gwajen ya tabbatar da cewa ko da yake yawancin ma'aurata suna barin babban tasiri ga lafiyar mata, ba ya shafar jariran su.
Yawan mace-macen mata ya ƙaru a duk waɗannan gwaje-gwajen.Ya kai kashi 37% zuwa ƙarshen gwaje-gwajen.Duk da cewa mata sun kashe kuzari mai yawa don cutar da kansu, matan da suka yi jima'i sau da yawa suna da haɓakar haifuwa kamar waɗanda suka yi jima'i kaɗan kawai.
Labarai masu alaƙa:
Yadda Yawaita Mating ke Shafar Dwarf Shrimp

5. Yawan yawa
Kamar yadda na riga na ambata a cikin sauran labaran na, yawan shrimp shima na iya zama al'amari.Kodayake ba ya shafar kiwo kai tsaye, muna buƙatar kiyaye shi don samun nasara.
Sakamakon gwaje-gwajen ya nuna cewa:
● Shrimp daga ƙananan ƙungiyoyi masu yawa (shrimp 10 a kowace galan) ya girma da sauri kuma yana auna 15% fiye da jatan lande daga matsakaici-yawa (20 shrimp a kowace galan)
● Shrimp daga ƙungiyoyi masu matsakaicin nauyi mai nauyin 30-35% fiye da jatan lande daga manyan ƙungiyoyi masu yawa (40 shrimp a kowace galan).
Sakamakon saurin girma, mata na iya zama balagagge kadan a baya.Bugu da ƙari, saboda girman girman su, za su iya ɗaukar ƙwai da yawa da kuma samar da jarirai da yawa.
Labarai masu alaƙa:
● Shrimp nawa zan iya samu a cikin tanki na?
● Yadda yawa ke Shafan Dwarf Shrimp

Yadda za a fara kiwo dwarf shrimp?
Wasu lokuta mutane suna tambayar menene ya kamata su yi don fara kiwo shrimp?Shin akwai wasu dabaru na musamman da za su iya sa su haihu?
Gabaɗaya, dwarf shrimp ba masu kiwo na yanayi bane.Koyaya, akwai wasu tasirin yanayi akan fannoni da yawa na haifuwar shrimp na dwarf.
A cikin yankuna masu zafi, yanayin zafi yana raguwa a lokacin damina.Yana faruwa ne saboda ruwan sama yana faɗowa daga yanayin sanyin iska a sama.
Kamar yadda muka riga muka sani, ƙananan zafin jiki yana samar da ƙarin mata.Damina kuma yana nufin za a sami ƙarin abinci.Wadannan duk alamu ne ga yawancin halittun da ke rayuwa a cikin ruwa su hayayyafa.
Gabaɗaya, zamu iya yin kwafin abin da yanayi ke yi a cikin aquariums ɗinmu lokacin yin canjin ruwa.Don haka, idan ruwan da ke shiga cikin akwatin kifaye ya ɗan yi sanyi kaɗan (digiri kaɗan), sau da yawa yana iya haifar da kiwo.
Muhimmi: KADA KA yi kowane canjin zafin jiki kwatsam!Yana iya girgiza su.Har ma, ba zan ba da shawarar yin shi kwata-kwata idan kun kasance sababbi ga wannan sha'awar.
Muna bukatar mu fahimci cewa shrimp ɗinmu yana makale a cikin ƙaramin ƙaramin ruwa.A cikin yanayi, suna iya motsawa don biyan bukatunsu, ba za su iya yin hakan a cikin tankunanmu ba.
Labarai masu alaƙa:
● Yadda Ake Yi da Sau nawa Akan Canjin Ruwa a cikin Aquarium Shrimp

A karshe
● Mating na shrimp yana da sauri sosai kuma yana iya zama haɗari ga mata.
● Dangane da yanayin zafin jiki yana ɗaukar kwanaki 35.
● Bayan ƙyanƙyashe, Neocaridina da yawancin nau'in Caridina ba su da matakin metamorphosis.Waɗannan ƙananan kwafi ne na manya.
A cikin shrimp, matakin samari yana ɗaukar kwanaki 60.
● Shrimp ya zama balagagge a kwanaki 75-80.
● Ƙananan zafi yana haifar da ƙarin mata kuma akasin haka.
Kashi na matan shrimp na ovigerous yana raguwa sosai a yanayin zafi sosai.
● Fecundity yana ƙaruwa daidai da girman, kuma alaƙar da ke tsakanin girma da nauyi kai tsaye ne.Manyan mata na iya ɗaukar ƙwai da yawa.
● Gwajin ya nuna cewa zafin jiki na iya shafar balagawar shrimp kai tsaye.
● Mating da yawa yana haifar da motsa jiki kuma yana haifar da mace-mace.Duk da haka, ba ya shafar shrimp baby.
● Ƙananan ƙungiyoyi masu yawa (shrimp 10 a kowace galan ko 2-3 kowace lita) sun fi dacewa don kiwo.
● A ƙarƙashin yanayi mafi kyau, dwarf shrimp na iya hayayyafa duk shekara.
● Za a iya fara kiwo ta hanyar rage ruwa kaɗan (ba a ba da shawarar ba, kawai ƙirƙirar yanayi mafi kyau a gare su)


Lokacin aikawa: Satumba-06-2023